.::Trang thong tin dien tu Lien Doan Lao Dong::.
Nội dung chi tiết
Nghe bài     Cỡ chữ : A- A A+
Khi nào được hưởng lương hưu nếu đủ số năm đóng BHXH?
Bạn đọc Trần Quang Nghị (TP.HCM) có hỏi: Thời gian tính hưởng chế độ hưu trí của tôi là 24 năm hai tháng, trong đó có 15 năm ba tháng đóng BHXH bắt buộc. Vậy cho tôi hỏi, trường hợp của tôi đến khi nào thì được hưởng lương hưu?

Câu trả lời:

BHXH TP.HCM trả lời: Theo quy định tại khoản 2 Điều 4 Thông tư số 01/2016/TT-BLĐTBXH thì trường hợp người tham gia BHXH tự nguyện có tổng thời gian tính hưởng chế độ hưu trí từ đủ 20 năm trở lên, trong đó có dưới 20 năm đóng BHXH bắt buộc thì điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu là nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi.

Do đó, trường hợp của ông Nghị đã có 24 năm hai tháng đóng BHXH (trong đó có 20 năm đóng BHXH bắt buộc) thì khi đủ 60 tuổi sẽ được hưởng lương hưu.

Theo PLO

Gửi ý kiến:
Tiêu đề*
Nội dung*
Upload FileNhap file  Xoa file 
Họ tên*
Địa chỉ*
Địa chỉ Email

Ý kiến bạn đọc:  
 <<   <   1   2   >   >>